386/3D Lê Văn Sỹ, Phường 14, Quận 3, TP.HCM Giờ làm việc: 8:00 am - 17:00 pm
Banner mobi
Hotline

028 39 319 434 - 028 35 260 511

THỪA KẾ
1. Câu hỏi nhờ trợ giúp số 1.
 
Nội dung câu hỏi: Cháu ruột có được thừa kế di sản theo pháp luật của cô ruột không?
 
Luật sư tư vấn.
 
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và  gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Văn phòng luật sư Phạm Quốc Hưng, trường hợp của bạn chúng tôi trả lời như sau:
 
Điều 651 của Bộ Luật dân sự 2015 quy định về những người thừa kế theo pháp luật như sau:   
“1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.”
Như vậy, theo quy định của pháp luật, cháu ruột  của cô ruột thuộc hàng thừa kế thứ ba.
Do đó,  cháu ruột có thể thừa kế di sản của cô ruột để lại với điều kiện người cô này không còn những người sau đây (hoặc còn nhưng từ chối nhận di sản hoặc bị truất quyền hưởng di sản):
1/ Cha, mẹ, chồng, con;
2/ Ông bà nội, ông bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột;
Và những người thừa kế được hưởng phần di sản bằng nhau.
Trên đây là tư vấn của VPLS Phạm Quốc Hưng về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Cháu ruột có được thừa kế di sản theo pháp luật của cô ruột không?
Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Website: http://vplsphamquochung.vn/  hoặc gọi điện đến đường dây nóng  028.39319434 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.
 
Trân trọng!
Chia sẻ:
Tin liên quan
Copyrights © 2018 VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHẠM QUỐC HƯNG. All rights reserved. Designed by Nina
  • Online: 2|
  • Tuần: 80|
  • Tổng truy cập: 29632